Daily English

BOOST YOUR BARGAINING POWER

Picture of Phương RETRAC_Huỳnh Bảo
BOOST YOUR BARGAINING POWER
by Phương RETRAC_Huỳnh Bảo - Monday, 19 October 2020, 3:57 PM

Bạn là một nhân viên kinh doanh giỏi, có kế hoạch, chiến lược tốt. Bạn được sếp cử đi ký kết hợp đồng với một doanh nghiệp nước ngoài. Thế nhưng bạn chưa đủ tự tin với vốn tiếng Anh của mình để có thể thương thuyết với khách hàng. Bạn nên làm gì đây? Đừng lo, bài viết này sẽ cung cấp cho bạn những từ, cụm từ cần thiết để bạn có đưa ra lời đề nghị đầu tư với khách hàng một cách hiệu quả.

1. Khi gặp khách hàng

Đừng vội đi vào công chuyện chính ngay giây phút bạn gặp khách hàng. Bạn sẽ mất điểm ngay đấy. Thay vì thế, hãy mở đầu bằng những lời chào hỏi quen thuộc như:

• “How was your trip?”: Chuyến bay của bạn thế nào?

• “Is this your first visit to our country?”: Đây là lần đầu bạn đến thăm nước của tôi phải không?

• “Would you like anything to drink?”: Bạn có muốn uống gì không?

1. Đưa ra lời đề nghị

Sau khi chào hỏi và giới thiệu sơ nét về công ty mình, mục tiêu tiếp theo là đưa ra được một xuất giá trị. Điều này phải được trình bày một cách hiệu quả để tăng cơ hội thành công của bạn. Để giới thiệu đề xuất của bạn, bạn có thể sử dụng các cụm từ sau đây.

• “We’d like to propose that…”: Chúng tôi muốn đề xuất...

• “Concerning your proposal, our basic position is…”: Quan điểm của chúng tôi về đề xuất của các bạn như sau...

• “We’ve got several options…”: Chúng ta có thể cân nhắc những phương án sau... 

1. Thăm dò ý kiến của khách hàng

Sau khi đã trình bày xong những vấn đề cần nói, hãy dừng lại và lắng nghe ý muốn của khách hàng. Bạn có thể dùng những câu hỏi sau để ra hiệu cho người nghe biết bạn quan tâm đến ý kiến của họ.

• “How do our objectives compare to yours?”: Công ty quý vị mục tiêu gì khác không?

• “Is it acceptable to you?”: Như thế đã hợp lý chưa?

•  “Is there anything you’d like to add?”: Bạn có muốn bổ sung thêm gì không?

1. Thương lượng

Trong những trường hợp nhất định, bạn sẽ cần phải thỏa hiệp để có kết quả đôi bên cùng có lợi. Để bày tỏ sự sẵn sàng thỏa hiệp của bạn, hãy sử dụng các cụm từ sau đây.

• “We might be able to work on… if you could…”: Chúng tôi có thể đáp ứng yêu cầu đó nếu bên bạn có thể...

• “We are ready to accept your offer; however, there would be one condition.”: Chúng tôi sẽ nhận lời đề nghị với điều kiện...

• “Would you be willing to accept a compromise?”: Các bạn có đồng ý thỏa hiệp không?

• “In return for this, would you be willing to…?”: Để đổi lấy điều đó, bạn có thể...không?

1. Đưa ra quyết định

Mọi nỗ lực thương thảo của bạn đều sẽ phụ thuộc vào thời khắc này. Do đó, hãy thận trọng khi sử dụng ngôn ngữ để thể hiện ý muốn ký hay không ký hợp đồng này với đối tác.

• “I think we have a deal.”: Tôi nghĩ chúng ta đã đạt được những thỏa thuận mong muốn rồi.

• “I think we should get this in writing.”: Chúng ta nên đưa điểm này vào hợp đồng.

• “I am afraid I can’t agree with that.”: Tôi e là tôi không thể đồng ý với các điều kiện bạn đưa ra.

• “With all due respect, I must kindly decline your offer.” Dù rất tiếc, nhưng tôi phải từ chối lời đề nghị của bạn.

Hy vọng các bạn sẽ cảm thấy bài viết này hữu ích cho bản thân khi cần sử dụng tiếng Anh để ký kết một hợp đồng nào đó. SEAMEO RETRAC chúc bạn thành công nhé.

Đón xem các bài viết học thuật và video dạy tiếng Anh tại ba địa chỉ:

+Group CLB Tiếng Anh: https://www.facebook.com/groups/533919620710680/ 

+Chuỗi video “Học tiếng Anh cùng SEAMEO RETRAC”:

w0kepUuaecl6UlgRtOxwfZHyz5uiHCFkcfb1XV4llVyELucE9V4tlqRbh6Nxis5TEdZ77bdIxyYruNDZyAN5HLpp-BiDwe7PBpiVXSj6aztQElceLK-SC7c0bcfxfJ-t4MEtgYZ1Bb6VeWKvTQLf-1c8A4QTS4D_h-p8BnHIEtZQuNFKLx5sYggyCmWZhLc1jJholWmNJw7WMgaM309HrNoMv80kz1pQV4OhN8cX8sHApcXgb8vK3aauT_J3rejCAKEscadV6T3sJut0Aq2SYYBuAqP02a0aptD8SIlN0scnQhEFb3lFVjTHZO-AR2Qb4Sz0bIfry4rS5HrRJ4JGyHlsGZzGzrn8IqV-mzpMNOqwTTI9CVzOexN-tMomXPC93_KlzmsRgN012o5NK0VJvemB66hif1CYrBZ8j2O9Q1K36SSyl7vU7eDoYfI56cri2scyGXZjlvrcVVj5u4OWTc9TQtj_FJZ5RqwSfBhuDkodSQIUMlC9rW_NkpHY60cXKFdtbfEIF4eMwkmyOYBtRhx3adI0ym1ok1I24bBjda5XseJwKWZ6lKkZwDRc_0MZRRNsT84xI58vX8iHHE5xHy9GIBg1KnbiLzSTFW5kiEuifO0Y_3cStLRU3ZXvNOFLEr9sPq0t7e6CcjwgLlP9tyHSQzcBv7PuGAaHOJkX